Du lịch Đà Lạt luôn có sức hút khó cưỡng với tất cả mọi người, mọi độ tuổi bởi khí hậu trong lành và cảnh đẹp dịu dàng của nó. Trong bài này, Kinhnghiem247.edu.vn.com sẽ chia sẻ với các bạn cẩm nang & kinh nghiệm du lịch Đà Lạt từ A đến Z nhằm giúp bạn có chuyến đi du lịch tuyệt vời và thú vị nhất.
Bạn đang đọc: Kinh nghiệm du lịch Đà Lạt chi tiết từ A đến Z hữu ích
Tổng quan về du lịch Đà Lạt
Vị trí địa lý
Đà Lạt là tỉnh lỵ của tỉnh Lâm Đồng, nằm trên cao nguyên Lâm Viên, phía bắc giáp huyện Lạc Dương, phía đông và đông nam giáp huyện Đơn Dương, phía tây giáp huyện Lâm Hà, phía tây nam giáp huyện Đức Trọng, là miền đất Tây Nguyên xinh đẹp của Việt Nam, ở độ cao khoảng 1500m.
Địa hình, khí hậu của Đà Lạt
Với độ cao đó cùng địa hình đồi núi và bình nguyên, hệ thực vậy rừng bao quanh phong phú, Đà Lạt có khí hậu miền núi ôn hòa, mát mẻ quanh năm, rất thích hợp để mọi người du lịch đổi gió.
Diện tích, dân số
Đà Lạt có diện tích khoảng 394.6 ki-lô-mét vuông, dân số khoảng 406.215 người (số liệu năm 2015), dân tộc chủ yếu là người Kinh, còn lại số ít có người Hoa và người bản địa.
Sơ lược về lịch sử Đà Lạt
Thuở xưa, miền đất này là nơi sinh sống của người Lạch, Chil và người Srê – thuộc dân tộc K’ho.
Năm 1893, bác sĩ Alexandre Yersin đã thám hiểm nơi đây và đề nghị Toàn quyền Paul Doumer chọn cao nguyên Lâm Viên làm xây dựng thành nơi nghỉ dưỡng cho người Pháp.
Vào nửa đầu thế kỷ XX, nhờ lời đề nghị của bác sĩ Yersin được chấp thuận mà người Pháp đã phù phép Đà Lạt từ vùng đất hoang ít ai biết đến, đã trở thành một thành phố tuyệt đẹp với những công trình kiến trúc cực đẹp từ trường học, khách sạn đến các biệt thự, công sở,…
Qua bao nhiêu gió bụi của thời gian cùng những năm tháng lịch sử oai hùng, thành phố xinh đẹp này nay đã vào loại đô thị loại I trực thuộc tỉnh, giữ vai trò trung tâm trong kinh tế, chính trị và văn hóa của tỉnh Lâm Đồng, với nhiều tên gọi như Thành phố sương mù, Xứ sở sương mù, Thành phố ngàn hoa, Thành phố ngàn thông, Tiểu Paris,…
Nhờ vào khí hậu mát mẻ và bề dày lịch sử với những công trình kiến trúc đẹp, bên cạnh đó, có nhiều địa điểm du lịch mới đang “mọc” lên, Đà Lạt là một địa điểm phượt, du lịch lý tưởng cho mọi người để thư giãn sau bao ngày làm việc mệt mỏi.
Bạn có thể thấy rằng, Đà Lạt rất đẹp, rất mộng, rất thân thương qua video clip sau của Go Explore Vietnam:
Thời điểm lý tưởng để đi du lịch Đà Lạt
Đà Lạt hầu như mùa nào cũng đẹp. Nhưng có nhiều quan điểm về mùa đi Đà Lạt tùy theo nhu cầu của bạn.
Vào tháng 7, 8, 9 (cuối thu – đầu đông) được xem là lý tưởng nhất vì không có mưa phùn, thời tiết mát, nắng nhạt, hoa lá khoe sắc và khí hậu ấm nhất năm.
Tháng 1, 2 sẽ lý tưởng cho bạn nếu muốn tham gia các lễ hội hoa xuân và tận hưởng sắc xuân tràn đầy ở phố ngàn hoa.
Tháng 11, 12 thích hợp cho bạn nào muốn săn hoa dã quỳ và ngắm rừng lá phong ở núi Bidoup. Bên cạnh đó còn có thể check in đồi cỏ hồng, cỏ tuyết đẹp tựa cổ tích ở Thung lũng Vàng và tận hưởng cái lạnh y như trời Tây.
Tránh đi vào mùa mưa bão, khoảng tháng 4, 5, 6.
Mùa xuân ở Đà Lạt có hoa mai anh đào rất đẹp cùng cảnh sắc cực kỳ tươi đẹp. Bạn sẽ thấy rõ điều đó qua video clip dưới đây của bạn Nguyễn Ngọc Uyên Vy đã chia sẻ với Kinhnghiem247.edu.vn, cùng xem nha:
Những vật dụng nào cần chuẩn bị khi đi Đà Lạt?
Đi du lịch đà lạt mặc gì?
Trang phục giữ ấm
Áo khoác, áo ấm, áo choàng,… găng tay, khăn, mũ,… để giữ ấm vì khí hậu Đà Lạt cực lạnh hơn so với các vùng khác.
Thậm chí, các bạn phượt xe máy còn cho là, nên mặc cả áo mưa dù có 3 – 4 lớp áo bên trong, để tránh sương và đỡ lạnh.
Lưu ý về quần áo mang theo
- Nên chọn loại gọn, nhẹ, dễ gấp nhỏ lại để mang được nhiều vì du lịch Đà Lạt thường dài ngày.
- Đà Lạt thường phải dạo phố, leo lên đồi, núi,.. nên bạn cần mang sandal, giày bata, dép mềm để chân không bị rộp, phồng.
- Nếu muốn có những bức ảnh đẹp thì có thể mang theo thêm những đôi giày cao gót, sneaker.
Giấy tờ cần thiết
- Bạn cần mang đủ giấy Chứng minh nhân dân, bảo hiểm, vé tàu, xe, giấy tờ đặt trước phòng khách sạn hay các dịch vụ,v.v…
- Nếu có trẻ em nên mang hờ giấy khai sinh bản sao có chứng thực;
- Sổ tay ghi chép các thông tin liên hệ cho người bạn cần lúc khẩn cấp;
- Nếu đi xe máy, cần mang đủ giấy phép lái xe, giấy xe, bảo hiểm xe,…
Tiền
- Nên mang vừa đủ và đừng mang quá nhiều tránh gây mất mát không đáng có.
- Bạn cũng có thể mang theo thẻ ATM để rút tiền mà không sợ phải mang theo tiền nhiều bên ví mà phập phồng lo sợ kẻ gian lấy cắp.
- Hiện nay ở Đà Lạt có rất nhiều địa điểm rút tiền, bạn yên tâm về điều này nhé.
Thuốc, vật dụng y tế
Thời tiết mát mẻ có khi khá lạnh có thể khiến bạn bị cảm, hoặc khi trèo đèo lội suối có bạn bị trầy xước,… nên bạn cần mang phòng hờ thuốc cảm, các vật dụng bông băng, oxy già,… để bảo vệ sức khỏe cho mình.
Thiết bị công nghệ
Cảnh đẹp ở Đà Lạt không chỉ để ngắm mà còn tạo nên nhiều bức ảnh đẹp, nghệ thuật. Bạn không thể nào bỏ qua các thiết bị công nghệ như máy ảnh, smartphone, thẻ nhớ, gậy selfie, sạc dự phòng, cáp sạc,… để lưu giữ những khoảnh khắc đáng nhớ. Mua cáp sạc giá tốt tại đây
Đặt mua chân máy ảnh tại đây
Chú ý hãy để thẻ nhớ còn rỗng nhiều để chụp đủ ảnh nhé, và nên kiểm tra pin máy ảnh, điện thoại,… còn đầy trước khi rời khách sạn, tránh tình trạng cảnh đẹp nhiều quá mà máy của bạn hết pin, thẻ nhớ bị full,…
Dụng cụ vệ sinh cá nhân
Hãy mang đủ dụng cụ vệ sinh cá nhân như bàn chải, lược, máy sấy tóc mini, kem dưỡng da,… để dùng ngay khi cần. Mua túi du lịch đựng đồ dùng cá nhân tại đây
Các bạn phượt thủ có thể xem thêm các bài:
- Muốn an toàn mà vẫn “chất”, phượt thủ nên sắm những món đồ này
- Những vật dụng cần thiết khi đi phượt bằng xe máy
Cách đi, phương tiện di chuyển đến Đà Lạt
Đi bằng xe máy
Đây là lựa chọn cho các bạn mê phượt, thích được trải nghiệm và chiêm ngưỡng những cung đường đèo uốn lượn vừa đẹp vừa thách thức tay lái bản thân.
Nếu đi từ TP.HCM đến Đà Lạt thì bạn đi cung đường Long Thành – Dầu Giây rồi đi Quốc lộ 20 để đến Đà Lạt – cung đường mới để rút ngắn thời gian mà lại rất đẹp, có thể mất khoảng 5 giờ đồng hồ, tốn khoảng 100.000 đồng tiền xăng/lượt di chuyển.
Đi bằng xe khách
Nếu bạn xuất phát từ các tỉnh phía Nam, nhất là TP.HCM, đi xe khách là lựa chọn tiện lợi, vừa có thể tranh thủ nghỉ ngơi mà giá cũng khá ổn, mất khoảng 7 – 8 giờ để đến nơi.
Có nhiều hãng xe khách đi Đà Lạt mà trong giới du lịch, 2 hãng xe nổi tiếng nhất là:
Các lễ hội nổi bật ở Đà Lạt
Festival hoa Đà Lạt
Được tổ chức 2 năm/lần ở khu vực chính là hồ Xuân Hương vào cuối đông, đầu xuân – khoảng tháng 12, tháng 1, tháng 2 dương lịch, Festival Hoa Đà Lạt cực kỳ hút khách với nhiều chương trình diễu hành, triễn lãm hoa, trang trí đường phố lộng lẫy,…Nếu may mắn đi trúng mùa lễ này thì bạn sẽ có được những trải nghiệm không bao giờ quên.
Tin vui là sắp tới đây, vào khoảng 23/12/2017 đến 27/12/2017 sẽ diễn ra Festival hoa Đà Lạt đấy, cùng sắp xếp để đi nào!
Lễ hội “Mùa hội cỏ hồng Đà Lạt”
Theo thông tin từ UBND tỉnh Lâm ĐồngThuộc, Lễ hội Mùa cỏ hồng lần đầu tiên sẽ được tổ chức, diễn ra từ 24/11/2017 đến 4/12/2017 tại hồ Đan Kia, Suối Vàng, Đà Lạt và huyện Lạc Dương, tỉnh Lâm Đồng.
Đây cũng là Lễ hội thuộc chương trình Festival hoa Đà Lạt lần VII năm 2017 nói trên.
Nhiều bạn trẻ háo hức nhưng Lễ hội cũng vấp phải ý kiến trái chiều như: bãi cỏ hồng đẹp hoang sơ sẽ trở thành “bãi rác”, cảm thấy không thích vì thời điểm hiện tại đã cấm xe, cấm khách vào khu vực đồi cỏ hồng ở khu vực hồ Suối Vàng để chuẩn bị lễ hội,…
Dù sao thì chúng ta nên chờ và tham gia xem Lễ hội sẽ có gì hấp dẫn nhé!
Ăn uống ở Đà Lạt
Đà Lạt không có riêng một món đặc sản nào nhưng có những món ăn vặt mà du khách nên thử qua để có những trải nghiệm đáng nhớ ở đây.
Để có đủ thông tin về các món ăn vặt ngon, địa chỉ ăn uống, các bạn xem bài: Món ngon và địa chỉ quán ngon ở Đà Lạt
Ngoài ra, Kinhnghiem247.edu.vn xin cung cấp vài địa chỉ quán ăn cho bạn tham khảo khi du lịch Đà Lạt sau đây.
Các quán ăn nổi tiếng ở Đà Lạt
1. Lẩu bò quán gỗ – Lẩu bò ABa Toa
Trong khí trời se lạnh của thành phố sương mù, quán lẩu này đã chiếm trọn tình cảm của du khách. Nếu muốn thưởng thức thì khách nên đến sớm từ 4 giờ chiều, nếu không sẽ không còn chỗ ngồi.
Tìm hiểu thêm: 10 địa điểm cắm trại cực chill tại Thanh Hoá để hòa mình với thiên nhiên tuyệt đẹp
- Hoặc bạn cũng có thể mua ở chợ đêm, phố lò mứt ở đường Phù Đổng Thiên Vương, Nguyên Tử Lực,…
Trái cây tươi
Đà Lạt khí hậu mát mẻ nên các loại trái cây tươi ngon không thiếu, ngon nhất là bơ và dâu tây.
- Tham khảo giá dâu tây khoảng 80.000 – 250.000 đồng/kg tùy loại
- Giá bơ khoảng 35.000 – 40.000 đồng/kg
Địa chỉ mua trái cây:
Để mua trái cây tươi, bạn mua ở chợ Đà Lạt lúc sáng sớm để hoa quả tươi ngon nhất.
Một số địa chỉ mua dâu:
- Công ty Bio Fresh Đà Lạt nằm ở Khu du lịch Hồ Than Thở, đường Hồ Xuân Hương, Phường 10, TP. Đà Lạt
- Vườn dâu Nhật: 162, Thánh Mẫu, phường 7, Đà Lạt.
- Các bạn có thể đi trên các con đường: Mai Anh Đào, Xô Viết Nghệ Tĩnh, Nguyễn Tử Lực, Thánh Mẫu, Langbiang,… có nhiều vườn dâu, có thể xin vào tham quan và hỏi mua giá tốt nhé.
Hoa khô
Hoa khô – có người còn bảo là hoa bất tử – là “đặc sản quà tặng” mà các khách hay mua về cho người thân khi đến Đà Lạt. Hoa thường được cắm trong giỏ nhỏ bằng tre, nứa nhìn rất xinh.
Giá cả: Khoảng 50.000 – hơn 100.000đ/giỏ hoa tùy kích thước.
Địa chỉ tham khảo: Các cửa hàng trên đường Nguyễn Thị Minh Khai, cơ sở hoa khô Minh ở số 4, Hồ Tùng Mậu, showroom hoa khô Hiếu ở vườn hoa nằm ở trung tâm Đà Lạt.
Trà atiso
Với nhiều tác dụng tốt cho cơ thể như mát gan, an thần và xứ lạnh như Đà Lạt dễ trồng, atiso được làm trà đã trở thành món quà mà nhiều bạn mua về.
Giá cả: dao động khoảng 70.000 – 200.000 đồng/sản phẩm tùy loại.
Địa chỉ tham khảo:
- Lò Atisô Thanh Uyên. Địa chỉ: Số 125A Trần Quang Khải, Đà Lạt.
- Trà Atisô Đất Việt. Địa chỉ: 1C Nguyễn Khuyến, Đà Lạt.
- Trà cà phê Hoa Lâm. Địa chỉ: 49 – 51 Phan Bội Châu, Đà Lạt.
- Trà cà phê Lễ Ký. Địa chỉ: 21 khu Hòa Bình, Đà lạt.
- Trà Vĩnh Tiến. Địa chỉ: 39 – 41 Phạm Ngọc Thạch, Đà Lạt.
Những quà tặng sau đây, bạn có thể tìm mua ở chợ Đà Lạt.
Nước cốt trái cây
Không chỉ có mứt, trái cây sấy mà nước cốt – rượu từ trái cây cũng là một thức quà ngon nên mang về từ Đà Lạt như nước cốt dâu tây, nước cốt dâu tằm, siro dâu, rượu dâu,… Từ những loại nước cốt này, bạn mang về pha thêm với nước lọc và đá lạnh mà uống được rất nhiều lần.
Giá cả: Khoảng 40.000 – 100.000 đồng/chai tùy dung tích.
Rượu vang Đà Lạt
Đây cũng là một món quà đáng tự hào của người Đà Lạt cho khách phương xa với một chút men cay nhẹ cho lòng ấm hơn giữa khí trời se lạnh.
Giá khoảng hơn 100.000 đồng/chai tùy theo kết cấu vỏ chai và loại rượu.
Ngoài mua ở chợ, nếu có thời gian, bạn mua ở các địa chỉ gợi ý sau sẽ uy tín và giá tốt hơn:
- Nhà máy rượu vang Đà Lạt: Số 31 Ngô Văn Sở, Phường 9, TP. Đà Lạt.
- L’ang Farm Đà Lạt – trong chợ Đà Lạt: số 40, Nguyễn Thị Minh Khai, Đà Lạt
- Showroom Vang Beco. Địa chỉ: kiosque số 1, khu Hòa Bình, Đà Lạt.
- Showroom Vang Đà Lạt. Địa chỉ: 3 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Đà Lạt.
- Showroom vang Vĩnh Tiến. Địa chỉ: 1 Lê Hồng Phong, Đà Lạt.
Đồ lưu niệm bằng len
Xứ sở ngàn hoa với không khí mát mẻ, se lạnh sẽ không thể thiếu những khăn choàng, phụ kiện, búp bê, móc khóa, áo khoác, áo kiểu từ len nên đây cũng là quá cho người thân khi bạn du lịch Đà Lạt trở về.
Giá cả: khoảng 35.000 – 50.000 đồng/món quà lưu niệm, quần áo giá khoảng trên 80.000 đồng.
Những lưu ý khi đi du lịch Đà Lạt
Một điều tiên quyết nằm lòng mà khi du lịch đến các địa danh hút khách như Đà Lạt là hãy đặt vé máy bay khứ hồi, đặt phòng khách sạn trước khoảng vài tháng để tìm chỗ có giá tốt và thoải mái nhất.
Ước lượng thời gian đi từ địa điểm xuất phát đến Đà Lạt để khách sạn/homestay sắp xếp chỗ nghỉ nếu bạn chưa có nhiều kinh nghiệm. Vì đã có bạn nghĩ rằng từ Sài Gòn lên Đà Lạt đi bằng xe khách khoảng 8 tiếng nhưng thực ra đi có 5 tiếng, vì thế đến nơi lúc mới 4h sáng mà cũng chưa có phòng để nhận!
Cẩn thận khi ăn ở Chợ đêm Đà Lạt: Nhiều phượt thủ cho rằng nơi đây giờ có nhiều điều rất tiêu cực như giá chặt chém, thực phẩm bẩn, chen chúc,… Gợi ý của Kinhnghiem247.edu.vn là bạn chỉ nên chụp choẹt, check in ở đây thôi, ăn uống thì tham khảo các địa chỉ, các lưu ý mà chúng mình gợi ý phía trên nhé.
Việc mua đặc sản phải vào các cơ sở lớn, đừng nghe lời những người bán hàng chạy dọc đường rao với giá hời, bạn có thể bị lừa vào chỗ khác và bắt phải mua các loại đặc sản với giá đắt, lại còn là hàng dỏm, ví dụ như chẳng có loại dâu vườn nào mà 20.000 – 30.000đồng/kg cả.
Đà Lạt không có những thú vui “xô bồ” như Sài Gòn hay Hà Nội, không có rạp chiếu phim, quầy thức ăn nhanh hiện đại. Thứ bạn cần trải nghiệm là cảm giác ấm cúng khi đi bên nhau dọc hồ Xuân Hương, húp một ngụm sữa đậu nành, tận hưởng khí trời lạnh phà ra khói, vừa ăn lẩu vừa hít hà, chầm chậm thấy cuộc đời thật đẹp…
Không ảo tưởng quá về các Lễ hội. Đà Lạt có nhiều mùa hoa rực rỡ như hoa xuân, hoa anh đào, hoa hướng dương, hoa dã quỳ,… trở thành đề tài đắt giá cho nhiều người nhắc đến. Nhưng tùy vào thời tiết và không phải lúc nào hoa cũng nở đúng mùa, bạn đừng quá mơ mộng kẻo thất vọng, Đà Lạt còn nhiều cảnh đẹp khác mà.
Đừng đi Đà Lạt vào mùa mưa. Bạn có thể đang cảm thấy rất nóng ở nơi mình sống, nhưng đi du lịch mà mưa miết thì chẳng check in được gì, đúng không nào?
Bạn nào đi xe máy thì tay lái phải cứng, nhất là các khúc bo cua, đường đèo, nếu không sẽ rất nguy hiểm vì có nhiều sương mù nữa.
>>>>>Xem thêm: Ghé thăm kỳ quan thiên nhiên khiến người châu Phi tự hào
Giữ gìn tài sản cẩn thận, đừng mang nhiều trang sức, tiền…, không xả rác, giẫm lên hoa là điều cuối cùng mà Kinhnghiem247.edu.vn khuyên bạn khi du lịch Đà Lạt.
Đánh giá du lịch Đà Lạt
- Phong cảnh, không khí, thời tiết: 4.8/5
- Con người, văn hóa: 4.6/5
- Ẩm thực: 4.5/5
- Chi phí, giá cả: 4/5
- Khách sạn, nhà nghỉ: 4.5/5
- Địa điểm tham quan, vui chơi: 5/5
- Phương tiện đi lại, di chuyển: 4.7/5
- Mua sắm, quà lưu niệm: 4/5
Các bạn có thể xem thêm bài viết về du lịch Đà Lạt:
- Kinh nghiệm du lịch Đà Lạt tháng 3 của nhóm bạn trẻ Hà Nội
- Những địa điểm bạn không nên bỏ qua khi ghé thăm Đà Lạt
Hy vọng với chút kinh nghiệm, cẩm nang du lịch Đà Lạt từ A đến Z nhỏ nhoi trên đây, các phượt thủ, tín đồ mê du lịch sẽ có chuyến du lịch Đà Lạt thú vị trong thời gian tới, nhất là các Lễ hội hoa, hội cỏ hồng cũng sắp diễn ra.
Đừng quên theo dõi Kinhnghiem247.edu.vn thường xuyên để biết thêm nhiều kinh nghiệm du lịch hấp dẫn nữa nhé!